ใช้ผลิตภัณฑ์รักษาสิวนานๆ ทำให้เกิดสิวได้หรือไม่
ได้ใช้ผลิตภัณฑ์ 5%ิBP-FR และ CM Lotion มาระยะหนึ่ง ซึ่งควบคุมสิวได้ดีไม่มีสิวเม็ดใหม่เพิ่ม แพทย์ให้ Lax-1 และ 4AHA ร่วมด้วยเพื่อลบริ้วรอย และทำ AHA treatment ได้ 4 ครั้ง ผิวหน้าดีขึ้นอย่างชัดเจน

แต่ใช้ได้ประมาณเกือบ 2 เดือน แพทย์เพิ่มความแรงเป็น 6 AHA ใช้ได้ประมาณ 2-3 วันพบว่า เมื่อเริ่มทา 5%ฺBP-FR เริ่มคันและมีสิวเม็ดเล็กขึ้น และ CM Lotion ก็มีอาการเช่นกัน แพทย์จึงให้หยุดใช้ 1 อาทิตย์ รู้สึกอาการแพ้และสิวดีขึ้น แพทย์จึงให้เริ่มใช้ CM Lotion ใหม่โดยหยุด 5%BP-FR ก่อน แต่พบว่ามีอาการคันและสิวเม็ดเล็กขึ้นอีก คราวนี้แพทย์ให้หยุดใช้ในระยะเวลานาน ผิวหน้าก็ดีขึ้นไม่คันและมีสิวเม็ดเล็กขึ้น (ไม่มีสิวอักเสบ)

อยากทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุใดจึงมีอาการแพ้คันเกิดขึ้น ทั้งๆ ที่เดิมใช้ผลิตภัณฑ์ต่างๆ เหล่านี้แล้วไม่เกิดอะไรขึ้น เป็นไปได้หรือไม่ว่ามีตัวใดสามารถกระตุ้นให้เกิดสิวและการแพ้ได้

คำถามที่:Q9240| จากคุณsujittrach| 27/04/2546 09:06 น.
การใช้ผลิตภัณฑ์รักษาสิวนานๆ ไม่ได้ทำให้เกิดสิว แต่สิวที่เกิดขึ้นนั้นอาจมีสาเหตุได้หลายปัจจัย เช่น ความแปรปรวนของฮอร์โมน (ขณะใกล้มีประจำเดือนก็จะมีสิวเกิดขึ้นได้) , การนนอนดึก , ความเครียด , การระคายเคืองกับผิวหน้าค่ะ

จากคำถามที่ถามมาอาจพออธิบายได้ว่า ผู้ป่วยเปลี่ยนการใช้ยาจาก 4AHA มาเป็น 6AHA ซึ่งมีความแรงมากกว่า จะทำให้ใบหน้ามีการผลัดเซลล์ผิวมากขึ้น และพอมาใช้ร่วมกับ 5%BP FR ซึ่งมีฤทธ์ลอกเซลล์ผิวอยู่ด้วย ก็ยิ่งจะทำให้ผิวหน้าเราแห้งมากขึ้น ดังนั้นโอกาสที่จะเกิดการระคายเคืองจากสิ่งต่างๆ ก็มากขึ้นด้วย เช่น แป้งทาหน้า ฯลฯ

แต่ถึงอย่างไรก็ตามสิวนั้นมีสาเหตุเกิดขึ้นได้จากหลายปัจจัย ดังนั้นควรปรึกษาแพทย์เมื่อเรามีสิวเกิดขึ้นจะเหมาะสมกว่าค่ะ

ตอบโดย:พญ. ดวงพร บรรณเภสัช| วันที่ 28/04/2546
การใช้ผลิตภัณฑ์รักษาสิวนานๆ ไม่ได้ทำให้เกิดสิว แต่สิวที่เกิดขึ้นนั้นอาจมีสาเหตุได้หลายปัจจัย เช่น ความแปรปรวนของฮอร์โมน (ขณะใกล้มีประจำเดือนก็จะมีสิวเกิดขึ้นได้) , การนนอนดึก , ความเครียด , การระคายเคืองกับผิวหน้าค่ะ

จากคำถามที่ถามมาอาจพออธิบายได้ว่า ผู้ป่วยเปลี่ยนการใช้ยาจาก 4AHA มาเป็น 6AHA ซึ่งมีความแรงมากกว่า จะทำให้ใบหน้ามีการผลัดเซลล์ผิวมากขึ้น และพอมาใช้ร่วมกับ 5%BP FR ซึ่งมีฤทธ์ลอกเซลล์ผิวอยู่ด้วย ก็ยิ่งจะทำให้ผิวหน้าเราแห้งมากขึ้น ดังนั้นโอกาสที่จะเกิดการระคายเคืองจากสิ่งต่างๆ ก็มากขึ้นด้วย เช่น แป้งทาหน้า ฯลฯ

แต่ถึงอย่างไรก็ตามสิวนั้นมีสาเหตุเกิดขึ้นได้จากหลายปัจจัย ดังนั้นควรปรึกษาแพทย์เมื่อเรามีสิวเกิดขึ้นจะเหมาะสมกว่าค่ะ

ตอบโดย:พญ. ดวงพร บรรณเภสัช| วันที่ 28/04/2546

จาก: 0 คน
VIEWS
2221