ALOE TA , 0.02%TA
เมื่อก่อนเป็นคนผิวหน้าดีค่ะ แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งหน้าแดง หมอบอกว่าผิวอักเสบ และให้ Aloe TA มาใช้ หายก็เลิกใช้ แต่มาช่วงหลังอักเสบบ่อย จึงได้ทาอยู่ประจำ

๑. หมอให้ยามาใช้ติดต่อกัน และหลังจากนั้นให้เลิกใช้ยาทันทีเพราะกลัวจะติดยา แต่หน้า แดง แสบ คัน ตึง มากเลย จะทำอย่างไรดี เพราะทรมานมากค่ะ ช่วยแนะทางแก้ไขด้วย (หมอบอกให้ทนเอา)

๒. มีทางแก้ไขโดยการทานยาเอาหรือเปล่าคะ เพราะให้หักดิบแบบนี้หน้าแสบมากค่ะ

๓. ยานี้อันตรายมากหรือเปล่าคะ ถ้าใช้ติดต่อกันนานจะเป็นอย่างไร

๔. ยาหนึ่งหลอดใช้ประมาณ ๒ ถึง ๓ เดือน แต่ใช้วันละนิด แบบนี้อันตรายหรือเปล่า แล้วถือว่าใช้ติดต่อกันเกินไปหรือเปล่าคะ

๕. ยานี้มีส่วนทำให้เกิดสิวหรือเปล่า

ช่วยตอบด้วยนะคะ เพราะต้องการคำแนะนำด่วนมาก มากค่ะ เพราะทรมานหน้ามากตอนนี้ ขอบคุณมากค่ะ

คำถามที่:Q9184| จากคุณsomysomy| 14/04/2546 00:36 น.
ถ้าผิวคุณยังมีอาการแสบ คัน อักเสบ ตึงหน้า ควรจะปรึกษาแพทย์ที่ดูแลคุณอยู่ ซึ่งแพทย์จะเป็นคนเลือก moisturizer ที่เหมาะสมกับสภาพผิวคุณ และอาจเลือกใช้ steroid ที่มีความเข้มข้นน้อยลง เนื่องจากการที่คุณใช้ steroid มาหลายเดือนอาจจะทำให้เกิดภาวะ steroid addiet ซึ่งการหยุดในทันทีทำให้ผิวอักเสบขึ้นได้ครับ

การใช้ steroid ติดต่อกันเป็นเวลานานทำให้เกิดผลเสียหลายประการ เช่น ก่อให้เกิดสิวอุดตัน (steroid acne) ,Telomgicetasia (เส้นเลือดแดงเป็นฝอยบนผิวหนัง) เป็นต้น ดังนั้น การใช้ Steroid ต่อเนื่องควรอยู่ภายใต้การดูแลของแพทย์ครับ

ตอบโดย:นพ. ชูเกียรติ เตชะสมบูรณ์| วันที่ 17/04/2546

จาก: 0 คน
VIEWS
2932