Roaccutane
เคยทานยา Roaccutane มา 12 อาทิตย์แล้วค่ะ แต่ประมาณ 3 อาทิตย์สุดท้ายหมอจะลดยาเป็นวันเว้นวัน วันเว้น 2 วัน ก่อนหน้านี้ที่กินทุกวันสิวไม่ขึ้นเลยค่ะ แต่พอลดขนาดยาลงสังเกตว่าจะมีสิวขึ้นบ้าง แล้วก็หยุดยาไปได้ 3 อาทิตย์ พอไปพบหมอ หมอเห็นว่าสิวทำท่าจะขึ้นมาอีก จึงให้ทานยาตัวเดิมอีก

อยากทราบว่ากินครบขนาดของยาแล้วทำไมสิวถึงขึ้นอีกคะ แล้วถ้าจำเป็นต้องทานอีกจริงๆ จะมีอันตรายหรือผลข้างเคียงอะไรหรือไม่คะ

คำถามที่:Q8506| จากคุณomm| 01/08/2546 00:42 น.
การกินยา Roaccutane จะมีผลทำให้ต่อมไขมันเล็กลง ผลิตไขมันออกมาน้อยลงในช่วงกินยา และมีผลต่อเนื่องไปอีกเพียงระยะหนึ่งหลังกินยา หลังจากนั้นต่อมไขมันก็จะค่อยๆ กลับมาทำงานตามปกติ จึงอาจเป็นสิวได้อีก โดยเฉพาะถ้ายังอายุน้อยซึ่งเป็นช่วงที่ต่อมไขมันยังทำงานมาก การกลับมากินยาครั้งที่ 2 , 3 ... สามารถทำได้ค่ะ

ส่วนเรื่องอันตรายหรือผลข้างเคียง โดยมากจะสัมพันธ์กับขนาดยาที่ได้รับ ซึ่งหมอจะพิจารณาให้เหมาะสมกับคนไข้แต่ละราย เพื่อให้ได้ผลสูงสุด และไม่เกิดอันตรายค่ะ

ตอบโดย:พญ. ภัคจิรา ศิริพันธุ์| วันที่ 04/08/2546

จาก: 0 คน
VIEWS
2063