ใช้ยาแล้วผื่นขึ้น
สัปดาห์ก่อน (last week) ผมไปหาหมอที่ราชเทวี ปกติตอนนี้สิวก็ไม่มาก แล้วหมอก็ให้ยา
- 5%BP-FR
- TW soap
- CM lotion
- แคปซูล สีเขียว 1 เม็ด/หลังอาหาร
- แคปซูล สีแดง 2 เม็ด/หลังอาหาร

หลังจากใช้แล้วสิวก็หายลงจริง แต่ผดเม็ดเล็กๆ ขึ้น และรู้สึกแสบหน้าบ่อยมาก แต่ขณะใช้ 5%BP-FR ก็ไม่รู้สึกคันหรืออะไร ตอนนี้ก็เลยไม่ได้ไปหาหมอ อาการแบบนี้คือการระคายเคืองหรือเปล่า และถ้าใช้ตัวอื่นน่าจะเจออาการแบบนี้อีกหรือเปล่า ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คำถามที่:Q7390| จากคุณchatchaile| 31/03/2547 00:26 น.
การที่คุณมีผดเม็ดเล็กๆ ขึ้นบริเวณใบหน้านั้น อาจเป็นสิวผดหรือผื่นที่เกิดขึ้นจากการระคายเคืองก็ได้ เนื่องจากว่าคุณมีอาการแสบหน้าร่วมด้วย โดยอาการแสบหน้านี้อาจเกิดมาจากการระคายเคืองจาก 5%BP-FR ที่คุณใช้อยู่ก็เป็นได้ ซึ่งในบางครั้งคุณอาจจะทา 5%BP-FR ทิ้งไว้นานเกินไป ทำให้ผิวหน้าเกิดการระคายเคือง พอเวลาที่คุณทา CM Lotion จึงรู้สึกมีอาการแสบหน้าเกิดขึ้น

การปฏิบัติตัวขั้นต้นก็คือ คุณควรจะหยุดใช้ 5%BP-FR และ CM Lotion ก่อน เพื่อไม่ให้การระคายเคืองเป็นมากขึ้น และควรปรึกษาแพทย์เพื่อที่จะได้รับการวินิจฉัย และการรักษาที่ถูกต้องเหมาะสมค่ะ

ตอบโดย:พญ. ดวงพร บรรณเภสัช| วันที่ 02/04/2547

จาก: 0 คน
VIEWS
2292