หลังจากใช้ยา Lax-1
คือว่าเพิ่งไปหาคุณหมอมาเมื่อ 2 วันก่อน แล้วคุณหมอให้ยามาทาเพิ่มทั่วหน้าเช้า-เย็น คือ Lax-1 แต่พอทาแล้วมีอาการคันๆ ที่หน้า แล้วเวลาล้างหน้าจะทา SEBEX ทิ้งไว้ 20 นาที แล้วล้างด้วยน้ำเปล่า พอลองจับหน้าดู มันเป็นเมือกลื่นๆ เหมือนล้างยาออกไม่หมด แล้วรู้สึกว่าหน้ามันขึ้นด้วยค่ะ

ก่อนหน้านี้ใช้ยา NSF LP , SEBEX แล้วก็ FRESH ALOE แต่ไม่มีอาการระคายเคืองเลย หน้าแห้งลงด้วย (ปกติเป็นคนหน้ามัน) เวลาล้างหน้าออกก็ไม่เหลือเป็นเมือกลื่นๆ เหมือนตอนนี้ จึงอยากสอบถามคุณหมอว่า

1. อาการคันๆ ที่หน้าเกิดจาการแพ้ยา Lax-1 รึเปล่าคะ เพราะปกติเป็นคนหน้าแพ้ง่ายด้วย แต่ตอนนี้แค่คันอย่างเดียวยังไม่มีผื่นหรืออะไรขึ้นนะคะ
2. ยา Lax-1 ทำให้หน้ามันขึ้นรึเปล่าคะ
3. เมือกลื่นๆ หลังล้างหน้าเป็นผลมาจากใช้ยา Lax-1 รึเปล่าคะ แล้วถ้าล้างออกไม่หมดมันจะเป็นสิวอุดตันเพิ่มขึ้นมาไหม ขอบคุณมากค่ะ
คำถามที่:Q3361| จากคุณshinmai| 27/10/2550 20:41 น.
หากใช้ยา Lax-1 แล้วเกิดอาการคันๆ ที่หน้า แนะนำให้หยุดใช้ยานี้ก่อน แล้วกลับไปพบแพทย์ที่ดูแลคุณ snoopy อยู่เลยเพื่อให้คุณหมอตรวจดูสภาพผิวจะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่าค่ะ
ตอบโดย:ราชเทวีคลินิก| วันที่ 29/10/2550

จาก: 0 คน
VIEWS
2847