ขอปรึกษาคุณหมอ
สวัสดีค่ะคุณหมอ คือ หนูมีเรื่องอยากจะขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ คือ
1. เมื่อก่อนหนูเคยทานโรแอคคิวเทน 10 mg. ตามที่คุณหมอสั่ง ทานจนสิวหายจนหน้าใส แล้วทีนี้หนูก็ไม่ได้ไปหานานมาก จนสิวขึ้นอีกค่ะ เลยไปซื้อโรแอคคิวเทนมาทานเอง 10 mg. ตามที่เคยได้ทาน ทานได้สัก 2 วัน ก็เริ่มสังเกดว่าผิวหน้าของหนูบริเวณร่องจมูกตรงข้างๆ ปีกจมูกมันมีผดๆ ขึ้นคล้ายๆ สิวเสี้ยนค่ะ ซึ่งเมื่อจับแล้วรู้สึกไม่เรียบ อีกใจนึงก็คิดว่าเป็นสิวอุดตันทั้งๆที่ก็ใช้ 5%BP นะคะ ไม่ทราบว่ามันคือสิวหรือเปล่าคะ แล้วสามารถรักษาด้วยวิธีไหนบ้างคะ
2. หนูสิวขึ้นแล้วใช้ 5%BP ทา แล้วสิวมันกลายเป็นสีดำค่ะ เป็นไตๆ แข็งๆ อยากทราบว่ามันเป็นได้ยังไงคะ แล้วถ้าหนูจะไปฉีดสิวบริเวณที่มันเป็นไตๆ ได้มั้ยคะ
3. หนูทานโรแอคคิวเทนอยู่ตอนนี้ 10 mg. ถ้าหนูจะทาน 20 mg. ได้มั้ยคะ ตอนนี้น้ำหนักตัวหนู 50 ค่ะ
ขอขอบคุณมากๆ ล่วงหน้านะคะสำหรับคำตอบ ขอบคุณค่ะ
คำถามที่:Q1920| จากคุณดลลดา| 03/10/2549 11:38 น.
การรับประทานยาโรแอคคิวเทนควรอยู่ภายใต้การดูแลของแพทย์ ไม่แนะนำให้ซื้อยารับประทานเองค่ะ แนะนำให้พบแพทย์เพื่อตรวจวินิจฉัยและประเมินการรักษาจากรอยโรคจริงจะดีกว่าค่ะ หรือปรึกษาแพทย์ที่ดูแลคุณน้องแบมอยู่แล้วก็ได้ค่ะ
ตอบโดย:ราชเทวีคลินิก| วันที่ 04/10/2549

จาก: 0 คน
VIEWS
2571