ผิวคล้ำทำไงดีครับ

ผมเป็นคนผิวเหลือง แต่เป็นสิว บนหน้า จึงไปซื้อ ยาแก้สิวมาทานได้ประมาณ 3-4 เดือนแล้วครับ ผมรู้สึกว่าผิวผมคล้ำและไม่สดใส (ปกติไม่ดำขนาดนี้ครับ) แถมเพื่อนๆ ยังทักว่าช่วงนี้หน้าดูหมองๆ ผมมาสังเกตผิวผมคล้ำลงจริงๆ ครับคุณหมอ สาเหตุเกิดจากอะไรครับ แต่ก่อนผมทานวิตามินจำพวกวิตามินซี อี ฯ ผิวผมค่อนข้างโอเค แต่พอมาใช้ยาแก้สิวทานรู้สึกคล้ำลงมากเลยครับ

ปล. ยาที่ผมทานมีดังนี้ครับ ACNA + วิตามินซี + เกรฟซีด + กลูต้า สาเหตุที่คล้ำลงเป็นเพราะยาตัวไหนบ้างครับ ผมจะได้เลิกทาน และผมควรทานยาตัวไหนต่อไป หรือเสริมบ้างครับ ขอบคุณครับ

คำถามที่:Q10934| จากคุณBillyboynarak| 30/01/2554 00:00 น.
ปัญหาคือเรื่องสิวและมีผิวคล้ำร่วมด้วย  เรื่องของสิวถ้าเป็นมากขนาดต้องใช้ยารับประทาน ควรปรึกษาแพทย์ดีกว่าครับ  ส่วนยาที่ทานอยู่เป็นกลุ่มวิตามินและอาหารเสริม ไม่น่าจะมีผลต่อสิว  เรื่องผิวคล้ำบอกยากเพราะเป็นการดูด้วยตา ไม่ได้มีความแน่นอน รอยสิวมากขึ้นก็ทำให้รู้สึกคล้ำขึ้น อย่างไรก็ตามถ้าผิวคล้ำขึ้นจริงก็ควรหยุดยาและปรึกษาแพทย์ครับ
ตอบโดย:นพ. วัชรินทร์ สถิตธรรมนิตย์| วันที่ 02/02/2554

จาก: 0 คน
VIEWS
4430