เรื่อง Roaccutane ด่วน
รับประทานยาตัวนี้มา 1 เดือนสิวหายเกลี้ยงแต่หน้าไม่ใสเลย เพราะมีสิวเสี้ยนเต็มหน้า ทั้งที่ก่อนกินไม่มีสิวเสี้ยนมากเท่านี้ ไม่ทราบเพราะว่ายาตัวนี้ทำให้หน้าแห้งและก่อให้เกิดสิวเสี้ยนมากมายขนาดนี้หรือเปล่าคะ (ก่อนทานหน้ามันมาก) แล้วควรหยุดรับประทานยาตัวนี้หรือไม่? เพราะทราบว่าอันตรายถ้าทานติดต่อกันนานๆ และเพราะไม่มีสิวแล้วด้วยค่ะมีแต่สิวเสี้ยนและหน้าแห้ง ถ้าหยุดยาเองจะมีผลข้างเคียงหรือไม่คะ..
คำถามที่:Q8282| จากคุณnadia| 04/06/2546 02:55 น.
Roaccutane เป็นยากรดวิตามิน A ซึ่งเป็นกลุ่มยารับประทานที่ออกฤทธิ์ได้ดีในกรณีที่เป็นสิวอักเสบมาก หรือดื้อต่อยาปฏิชีวนะ อย่างไรก็ตามผลข้างเคียงที่เกิดได้บ่อย คือ ผิวแห้ง ปากแห้ง บางครั้งอาจเกิดลักษณะเป็นเสี้ยนขาวๆ ที่ผิวหน้าได้ ซึ่งสามารถป้องกันหรือแก้ไขด้วยการใช้ครีมที่ให้ความชุ่มชื้นนุ่มเนียน เช่น กลุ่ม moisturizer และดูแลผิวหน้าโดยหลีกเลี่ยงการล้างหน้าบ่อยๆ , การใช้สบู่ , น้ำอุ่น และโทนเนอร์ ซึ่งสิ่งเหล่านี้จะกระตุ้นให้ผิวแห้งระคายมากขึ้นได้ค่ะ

ส่วนเรื่องการหยุดยารับประทานนั้น แพทย์จะพิจารณาค่อยๆ ลดปริมาณยา และหยุดยาเมื่อเห็นว่าสามารถควบคุมสิวไว้ด้วยยาทาได้แล้วค่ะ เนื่องจากว่าถ้าหยุดยาทันทีมีโอกาสที่สิวจะกลับมาอย่างรวดเร็วได้ค่ะ

ตอบโดย:ราชเทวีคลินิก| วันที่ 04/06/2546

จาก: 0 คน
VIEWS
3304