ทำไมใช้ Acne Spot แล้วผิวลอก ?
เป็นสิวอักเสบบริเวณแก้ม ทายาตามหมอสั่งแล้วผิวลอก (คือทา BP 5% 15 นาที ก่อนล้างหน้า CM Lotion ตามด้วย AHA , Lax 1 และแต้ม Acne Spot ที่หัวสิว ) ตอนแรกไม่มั่นใจว่าเป็นเพราะยาตัวไหน คุณหมอเลยให้ลด เวลา BP5% ลง และหยุดทา AHA บริเวณที่เป็นสิว พอทำแล้วจึงพอสันนิษฐานได้ว่าน่าจะเป็น Acne Spot เพราะนอกจากผิวบริเวณที่เป็นสิวลอกแล้วยังเป็นลอยด่าง สีขาวๆ เป็นวงๆ โดยรอบ (ทาแล้วนอน ยาอาจเลอะไปถูกบริเวณที่ใกล้เคียง คิดว่านะคะ ) แต่ปัญหาอยู่ที่ตอนนี้แก้มขาวเป็นวงๆ เห็นชัดมากเวลาไม่แต่งหน้าและลอกเป็นขุยถ้าทาแป้งแล้วลอกได้เหมือนลอกคราบเลยค่ะ จะทำอย่างไรดีค่ะ หรือว่าจะทา Acne Spot ให้ทั่วทั้งแก้ม หรือทั้งหน้าเลยได้มั้ยค่ะ จะได้ขาวและลอกพร้อมๆ กัน หรือมีวิธีที่ดีกว่านั้น ขอแค่หน้าหายลอกก่อนก็พอค่ะ เพราะอีก 2 อาทิตย์จะแต่งงานแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะ
คำถามที่:Q10386| จากคุณAnonymous| 08/11/2544 14:43 น.
Acne Spot เป็นยาลดการอักเสบของสิวที่มีฤทธิ์ข้างเคียง คือ ทำให้แห้ง,ลอก ซึ่งถ้าผิวแห้ง, ลอกมาก อาจทำให้เกิดสีผิวที่ด่างหรือขาวขึ้น จากการที่เซลสร้างเม็ดสีออกมาลดลงชั่วขณะ ซึ่งการรักษาก็เพียงแค่หยุดใช้ยาสิวบริเวณนั้นก่อน ในกรณีของคุณคงต้องหยุดใช้ทั้งAcne Spot , 5%BP , CM , Lax-1, AHA, และไปพบแพทย์ ซึ่งแพทย์มักจะให้ยาลดการอักเสบหรือลดการระคายเคียงและมอยส์เจอไรเซอร์มาทาบริเวณผื่นแทน เพื่อเร่งให้ผิวกลับมา ปกติโดยเร็วค่ะ
ตอบโดย:ราชเทวีคลินิก| วันที่ 09/11/2544

จาก: 0 คน
VIEWS
3694